เด็กหญิงเอสิกา มงคลประเสริฐ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษา ปีที่ 2/2 (แพรวา) ได้เป็นสมาชิกของวงดุริยางค์เยาวชนไทยในพระอุปถัมภ์ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอเจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
เด็กหญิงเอสิกา มงคลประเสริฐ (แพรวา) นักเรียนชั้นมัธยมศึกษา ปีที่ 2/2 ได้เป็นสมาชิกของวงดุริยางค์เยาวชนไทยในพระอุปถัมภ์ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอเจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ (Thai Youth Orchestra under the Patronage of H.R.H. Princess Galyani Vadhanna:TYO) ภายใต้การสนับสนุนของกรมส่งเสริมวัฒนธรรม (สวธ.) กระทรวงวัฒนธรรม ซึ่งได้ไปคว้ารางวัลแชมป์โลกเวทีเทศกาลดนตรีเยาวชนนานาชาติครั้งที่ 11 หรือ 11th Summacum laude International Youth Music Festival Vienna 2017 ณ กรุงเวียนนา ประเทศออสเตรีย จาก 7 ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
และในปี 2562 นี้ วง TYO ได้รับเชิญจากรัฐบาลประเทศสเปน ให้เข้าร่วมแสดงดนตรีอีกครั้ง ในงานเทศกาลดนตรีสากลของเยาวชนออเคสตราปีที่ 6 หรือ International Alicante of Youth Orchertra : FIJO ที่ประเทศสเปน ระหว่างวันที่ 31 กรกฎาคม – 10 สิงหาคม 2562 ในจำนวนการแสดง 6 รอบ ร่วมกับวงดนตรีซิมโฟนี ออเคสตรา อีก 4 ประเทศ ได้แก่ สเปน เจ้าภาพ สหรัฐอเมริกา รัสเซีย และสวิตเซอร์แลนด์ การเป็นวงสายเลือดภาคพื้นตะวันออกชาติเดียว โดย TYO ต้องประชันกับอีก 4 ประเทศ เชื้อสายตะวันตกที่เป็นต้นตำรับดนตรีคลาสสิก นับเป็นประสบการณ์ครั้งสำคัญในวงการดนตรีคลาสสิกไทย และเยาวชนไทยที่ได้ไปแสดงพลังดนตรีในเวทีระดับสากล.
นอกจากนี้ ในวันที่ 28 มีนาคม – 5 เมษายน 2562 แพรวา ได้มีโอกาสไปร่วมแสดงดนตรี ในงาน World Youth Orch. & Gumma Int. Chorus Tokai Takanawadai Wind Orchestra ที่กรุงเวียนนา ประเทศออสเตรีย และ กรุงบูดาเปส ประเทศฮังการี ซึ่งมีเยาวชนทั้งหมดจาก 13 ประเทศ ได้เข้าร่วมแสดงคอนเสิร์ตในครั้งนี้ด้วย
![](http://www.nairong.ac.th/wp-content/uploads/2019/06/f6833893eff513fb082362a8a0de600e-1024x682.jpg)
![](http://www.nairong.ac.th/wp-content/uploads/2019/06/8dbdf2dd43c167cf9ff444b899bb7583-1024x676.jpg)
![](http://www.nairong.ac.th/wp-content/uploads/2019/06/78e5988a3a0e7e04e1bab34032aefd3d.jpg)
![](http://www.nairong.ac.th/wp-content/uploads/2019/06/b07dac8b15e1300c2e9884fe73e37412-1024x498.jpg)